kết quả từ 1 tới 3 trên 3

Ðề tài: Phân tích chi tiết ý nghĩa trong Chiến thuật cá nhân

Gia nhập
    Jun 2014
    Trả Lời
    16
    Like
    0
    Danh Vọng
    0

Mặc định Phân tích chi tiết ý nghĩa trong Chiến thuật cá nhân

I : Phần tấn công.
    1, Kiểu chuyền bóng :
    - Chỉ đạo : kiểu chuyền nhanh và đơn giản đến mục tiêu, ko sáng tạo và ko gây đc nhiều nguy hiểm trong những tình huống tấn công. Phù hợp với những cầu thủ có chỉ số chuyền thấp.
    - Ngắn : kiểu chuyền ở khoảng cách gần, với lực tương đối mạnh, hợp với kiểu mồi bóng và sút xa 1, 2 chạm. Nhược điểm là do kiểu chuyền ngắn, nếu khoảng cách giữa cầu thủ cầm bóng và nhận bóng ở xa, chuyền sẽ ko chính xác, và chuyền ngắn dễ bắt bài.
    - Chung : kiểu chuyền với khoảng cách trung bình, hợp với lối chơi tạt cánh đánh đầu, 2 tiền vệ cánh tạt với lực vừa đủ vào trung tâm khu phạt đền cho tiền đạo mục tiêu.
    - Lâu : kiểu chuyền dài, hợp với lối chơi phản công nếu có ST đánh đầu tốt để đỡ những đường bóng dài từ sân nhà.
    - Kết hợp : tùy theo tình huống và IQ của từng cầu thủ, sẽ đưa ra những đường chuyền hợp lý ( hoặc ko hợp lý ^^ ).
    Phần này, nói đúng ra thì mọi người hay set chỉ đạo hoặc kết hợp, nhưng mỗi cầu thủ sẽ hợp với 1 kiểu chuyền khác nhau. Nếu chỉ số chuyền cao thì nên để chuyền kết hợp.

2, Vượt qua mục tiêu : là hướng di chuyển chủ yếu của cầu thủ. Phần này có 1 bí quyết mà ít người để ý, đó là nếu như cầu thủ sút hay bắn chim, ra ngoài nhiều, sút xa ko tốt, mặc dù chỉ số sút rất cao. Đó là do sút ở chân ko thuận và góc sút sở trường, cái này các bạn phải tự nghiên cứu cầu thủ của mình và set rất đơn giản.

3, Khu vực tạt bóng : là khu vực của cầu thủ khi đưa ra những đường chuyền, căng ngang, tạt bóng.

4, Hướng tạt bóng : cái này dành cho chiến thuật đánh đầu. Nó y như những gì viết ở trong đó.

5, Tần suất tạt bóng : để càng cao thì tỷ lệ tạt bóng bổng càng cao.

6, Đến tiền đạo mục tiêu : y như những gì viết trong đó. Nhưng lưu ý thêm 1 điều là, mỗi cầu thủ sẽ hợp với 1 kiểu mục tiêu khác nhau, khi set đúng, nó sẽ chuyền, hoặc chọc khe rất hay. Ví dụ, Pirlo hợp với chuyền vào khoảng trống, Busquets hợp với mục tiêu kết hợp. Nếu chỉ số chuyền dưới 16 thì để đến chân thôi.

7, Sút xa : đúng với tên gọi của nó, nếu để càng cao thì tần suất sút xa càng nhiều. Nếu chỉ số sút xa và dứt điểm 20 trở lên hãy để 10, 18-19 để 8 thôi. Kết hợp với vượt qua mục tiêu để sút hiệu quả nhé.

8, Chạy với quả bóng : là khả năng cầm bóng thường xuyên của cầu thủ.

9, Chọc khe : tần suất thực hiện những quả chọc khe, những cầu thủ có chỉ số chuyền 19-20, nên để 10. Nếu set chuẩn về chọc khe, kiểu chuyền bóng và đến tiền đạo mục tiêu cho cầu thủ thì tin tôi đi, các bạn sẽ thấy đội mình phân phối bóng cực tốt, làm chủ đc thế trận và áp đặt lối chơi, thêm vào đó nếu có cầu thủ chuyền 19-20 trở lên, sẽ đc chiêm ngưỡng những quả chọc khe chết người đấy

10, Dâng lên từ sân nhà ( rất quan trọng ) : dòng này sẽ chia ra làm 2 phần nhé.
    - Phần tấn công : gồm các cầu thủ hàng công : ST, CAM, LWM và RWM. Set càng cao thì càng lùi về sâu để phối hợp và hỗ trợ phòng ngự. Tất nhiên nếu càng thấp thì càng ít lùi về.
    - Phần phòng ngự gồm CDM, CB, LB và RB. Set càng cao thì dâng lên càng nhiều. Với hàng hậu vệ, ko nên để dâng lên mà để hầu như ko 1 thôi.
    - CM, LM và RM thì kết hợp cả 2 phần, set càng cao thì vừa lùi về và vừa dâng lên cao.

11, Đá cánh : như những gì viết trong đó.

12, Tỷ lệ đường tấn công ( rất quan trọng ) : cái này cũng chia thành 2 phần và thành 2 nữa sân trên và dưới.
    - Phần phòng ngự ( như trên nói ) nếu 4 hậu vệ để rất gần 10, chúng nó sẽ lên cái vạch giữa sân đứng ( tất nhiên là chỉ trong lúc tấn công thôi ^^ ) và đẩy toàn đội dâng cao. Nếu set như thế sẽ là lối chơi nửa sân.
    - Phần tấn công cũng chia vạch ra tương tự thì để rất gần 10 chúng nó sẽ áp sát vòng cấm khi tấn công.
    Nếu các bạn set tỷ lệ hợp lý, khi tấn công sẽ rất hiệu quả.

13, Nhịp độ tấn công : là khả năng luân chuyển trái bóng và tốc độ của trận đầu. Nhanh và chậm như nó viết. Có điều, nếu để nhịp độ thấp, khả năng bắn xa sẽ thường xuyên hơn, hoặc bừa bãi hơn ^^

14, Tấn công rộng từ trái sang phải ( quan trọng ) : là khả năng giãn biên của cầu thủ. Chia vạch thế này, vạch dọc giữa sân ( thủ môn và ST kẻ 1 đường ) là rất hẹp 1 và rất rộng 10 là sát biên. Tuy nhiên, tùy theo cách set đá cánh ( cánh vào trung tâm ) và vượt qua mục tiêu, nó sẽ bó vào trong rộng hẹp tùy set.

15, Phòng ngự phản công : chia ra 2 phần tấn công và phòng ngự. Tấn công để sử dụng thì sẽ ko lùi về hỗ trợ phòng ngự. Phòng ngự mà để sử dụng thì sẽ dâng lên hỗ trợ tấn công.

Với 1 chiến thuật cá nhân, để set cho 1 tổng thể toàn đội thì có 3 cái quan trọng là 10, 12 và 14 mà tôi đã đánh dấu, nếu set hợp lý cho cả đội thì team đá rất ngon. Còn những thứ còn lại, từ từ fix là xong. Và vì mỗi cầu thủ sẽ hợp với 1 kiểu set cá nhân, cho nên phần set cá nhân set chuẩn 1 lần rồi thì lần sau ko cần đổi nữa. Dù muốn test kiểu chiến thuật khác thì cũng chỉ đổi chiến thuật tổng thế mà ko cần đổi cá nhân.

II/ Phần phòng ngự :
    1, Phạm vi phòng ngự tập trung : là khu vực phòng ngự chủ yếu của cầu thủ đc set.

2, Kèm người : y như nó viết. Nhưng có 1 lưu ý thế này, khi 2 cầu thủ set khác nhau về kèm người, 1 đứa khu vực 1 đứa 1 kèm 1, nếu vào trong lãnh địa kèm phòng ngự của nhau ( phạm vi ), thằng kèm người khu vực sẽ nhường cho thằng 1 kèm 1 kèm người. Tình huống chủ yếu gặp trong trận đấu : là khi tiền vệ cánh lùi về kèm cánh đối phương set 1 kèm 1, đến khu vực kèm người của hậu vệ cánh, nếu hậu vệ cánh để khu vực thì nó sẽ bỏ kèm người mà chạy vào trong, gây ra hổng cánh. Nếu set 2 đứa khu vực thì sẽ là 2 kèm 1.

3, Hàng phòng thủ : để càng xa thì càng lùi sâu hỗ trợ phòng ngự. 4 hậu vệ thì nên để gần 1-2, còn CDM trở lên thì tùy các bạn set

4, Điều khiển tranh chấp : là khả năng tranh chấp bóng thường xuyên.

5, Sức mạnh tranh chấp : là khả năng lao vào tranh cướp bóng mạnh hay nhẹ

6, Chọn cầu thủ ném biên : là khả năng di chuyển rộng hẹp theo chiều ngang.

7, Chỉ dẫn về tấn công và sút phạt ( do dịch sai ) : chính xác nó là khả năng quan sát và tốc độ lao vào tranh chấp. Nếu để càng cao, nó càng lao vào nhanh để tranh chấp. Nếu chỉ số tranh chấp cao thì nên để 10, thấp hơn thì nên để 6-8. Bật mí cho các bạn 1 điều, lối chơi pressing phổ biến bây giờ đc các đội bóng lớn áp dụng nó đc kết hợp từ cái này nếu để 6-8 tùy cầu thủ + với kèm người khu vực và phạm vi hợp lý. Tớ đã set thử và phòng ngự rất hiệu quả.

8, Bẫy việt vị : là khả năng dàn hàng ngang dưới cùng để bẫy việt vị.

Trên đó là những hiểu biết của mình sau 1 năm chơi và nghiên cứu. Còn những bài tấn công, phong cách tấn công mình sẽ update sau. Kết hợp 3 bài viết của mình lại, tin chắc các bạn sẽ làm cho mình 1 đội bóng ổn định. Nếu có gì ko đúng hoặc thiếu sót mong đc bổ sung. Thanks !!!

2. Các thành viên đã cảm ơn nhansam cho bài viết này:

Gia nhập
    Apr 2008
    Trả Lời
    19
    Like
    0
    Danh Vọng
    0

Bài viết rất hay, có nhiều cái bây giờ mình mới hiểu, cảm ơn bạn hiền rất nhiều

Gia nhập
    Aug 2013
    Nơi cư ngụ
    Trên Đỉnh Phù Vân
    Trả Lời
    33
    Like
    4
    Danh Vọng
    0

cám ơn bạn nhansam bài viết rất hay [Hanh]
    Hữu Duyên thiên lý năng tương ngộ